อาจารย์พัท
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

conference กับ journal แตกต่างกันอย่างไรครับ

2 posters

Go down

conference กับ journal  แตกต่างกันอย่างไรครับ Empty conference กับ journal แตกต่างกันอย่างไรครับ

Post  pak2522 Sun Sep 04, 2011 11:25 pm

conference กับ journal แตกต่างกันอย่างไรครับ เห็นอ.เขาบังคับให้ทำ juornal ให้ได้ พอผมทำ conference ได้ 4-5 ฉบับ อ.เขาให้ทำ journal มันแตกต่างกันอย่างไรครับ

pak2522

Back to top Go down

conference กับ journal  แตกต่างกันอย่างไรครับ Empty conference กับ journal แตกต่าง!

Post  Pompidou Fri Sep 16, 2011 1:49 pm

การนำเสนองานวิจัยมีสองแบบคือ

1). ไปนำเสนอในที่ประชุมวิชาการ Conference

2). เขียนบทความนำเสนอใน Journal

ที่แตกต่างกันชัดเจนคือ เวลาเสนอบทความเพื่อไปนำเสนอใน Conference นั้น มีคณะกรรมการพิจารณาตรวจสอบหยาบๆ ที่เราเรียกกันว่า review ผมขอใช้คำว่า review แบบหยาบๆ

แต่ใน Journal นั้นจะมีคณะกรรมการตรวจสอบอย่างเข้มข้นมากๆ และส่วนใหญ่จะ reject โดยเฉพาะ IEEE Transactions

งานชั้นยอดเท่านั้นที่จะตีพิมพ์ใน IEEE Transactions ได้เพราะเขามีคณะกรรมการ (Reviewers) จากทั่วโลก

ในมุมมองของผม 100 Papers ใน Conferences ยังไม่เท่า 1 papers ใน IEEE Transactions

ปัจจุบัน สกอ สมศ หรือ สกว ให้คะแนน 4 Papers Inter. Conf. = 1 Papers Inter. Journal. (ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง)

ลองง่ายๆ เข้าไป Search ใน IEEE database ลองสุ่ม คนที่เรารู้จักซักคน บางคนมี IEEE Confernce เกือบ 100 Papers แต่ยังไม่มี IEEE Transactions ซักชิ้นเลย หรือ อาจจะมีแต่น้อยมาก (นี้คือคำตอบของความยากง่ายครับ)

หมายเหตุ ในวงการไฟฟ้า/อิเล็กทรอนิกส์ เราถือว่า IEEE Transactions เป็นเกรด A ส่วน Journal ในฐานข้อมูลอื่นๆ เช่น Elsevier, Springer Link, Wiley, IEEJ ถือว่า เกรด B, C คนในวงการเรารู้กัน

Pompidou
Admin

https://arjphat.thai-forum.net

Back to top Go down

Back to top

- Similar topics